หลายๆคน คงเจอะเจอกับปัญหาที่ว่าบ้านดูอุดอู้ ดูไม่สว่าง ซึ่งบางทีอาจจะส่งผลถึงจิตใจของผู้อยู่อาศัย วันนี้เราจึงอยากมานำเสนอวิธีในการจัดบ้านเก๋ๆ ว่าจะทำยังไงให้บ้านดูโปร่ง สะอาดสะอ้านและน่าอยู่น่าอาศัย
❶ เลือกโทนสีขาว
เนื่องจากสีขาวจะทำให้เรารู้สึกสบายตาเนื่องจากสีนี้สามารถสะท้อนแสงและพรางตาให้ผนังขยายออกไปได้ จึงช่วยเพิ่มความกว้างขวางได้อย่างยอดเยี่ยม ทำให้ห้องดูสว่าง
❷ เลือกใช้กระจก
เนื่องจากกระจกจะทำให้รู้สึกว่าบ้านของเรากว้างขึ้นจากการสะท้อนของกระจก เพราะไม่เพียงแต่จะช่วยพรางตาให้ดูกว้างขึ้นเท่านั้น แต่ยังทำให้ห้องดูดี สวยงาม และมีมิติมากขึ้น
❸ ใช้มู่ลี่ หรือ ม่านโปร่งแสง
เพื่อเพิ่มความสว่างที่จะเข้ามาตัวบ้าน จะช่วยขยายให้บ้านดูกว้างขึ้น
❹ จัดเฟอร์นิเจอร์ให้ชิดผนัง
การเลือกเฟอร์นิเจอร์แบบลอยตัวหรือติดบนผนัง เฟอร์นิเจอร์ที่หลากหลายฟังก์ชั่น จะทำให้พลางตาเราและทำให้เรามีพื้นที่ตรงกลางเหลือใช้มากขึ้น พื้นที่ใช้สอยมากขึ้น และทำให้พื้นที่ห้องนั้นๆดูโล่งมากขึ้น
❺ เลือกใช้ประตูบานเลื่อน
เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับ บ้านที่มีพื้นที่จำกัด เพราะจะไม่ต้องใช้พื้นที่มากนักเมื่อเปิด-ปิดประตู
.
เขียนโดย: Miss Latte